Dole ne a duba ɗakunan karatu a Kanada

An sabunta Apr 28, 2024 | Kanada eTA

Idan kuna son shiga cikin wannan kogon asiri, ga manyan ɗakunan karatu 10 a Kanada. Mun tabbatar mun tsara wannan jeri wanda ya ƙunshi duk wurare masu jan hankali don bincika cikin duniyar littattafai. Dubi su kuma ku tabbata kun ziyarce su da yawa a kan tafiya zuwa Kanada.

Yana da wuya ka karanta wani littafi ba ka tara ilimi daga gare shi. Ko mene ne tushen littafin, zai kasance yana da wani abu ko wani abu da zai ba da gudummawa ga rayuwar ku. Don ayyana shi har ma da kyau a cikin kalmomin TS Eliot, “Kasancewar ɗakunan karatu yana ba da mafi kyawun shaida da har yanzu muna da bege ga makomar mutumWannan bege na yau da kullun shine ke tura masu bibliophiles zuwa wasu mafi kyawun ɗakunan karatu a Kanada. Ya zo a lura cewa ko da binciken da aka yi na tarin littattafan ƙasar ya tabbatar da cewa Kanada tana da taska mai kima da sunan ɗakunan karatu tare da gazillion iri-iri. littattafai don karantawa.

Daga wannan birni zuwa wancan, waɗannan ɗakunan karatu tambari ne na sabbin ƙira. Yayin da wasu su ne masu ba da labari na tarihi wasu kuma siffa ce ta gaskiya da ban sha'awa, cike da siffofi daban-daban, tatsuniyoyi masu ban sha'awa, da abubuwan ban sha'awa na bazata kamar ɗakunan wasanni ga mutane masu shekaru daban-daban, wuraren shakatawa na yoga don masoya yoga har ma sun zo da ban mamaki mai ban mamaki. tashar gaskiya.

Laburaren Laburaren Kiredit na Port, Mississauga, Ontario

An fara kafa dakin karatu na Reshen Port Credit a cikin shekara ta 1896 kuma ya ba da sabis na laburare ga mazauna yankin da suka fito daga wurare daban-daban na kasar, a farkon shekarun kafawa kafin ta gano wurin zama na dindindin a 20 Lakeshore Road East. shekarar 1962.

A ranar 9 ga Yuni, 2021, ɗakin karatu ya yanke shawarar rufe ƙofofinsa ga jama'a saboda gyare-gyaren tsarin. Lokacin da ɗakin karatu ya fara samuwa a farkon shekarun 1960, an ƙaddara shi zuwa tagogi masu daraja don haɓaka kyawun wurin. Ya kamata a buɗe tagogin zuwa Kogin Kiredit na kusa. Koyaya, raguwar kasafin kuɗi a cikin gyare-gyaren tsarin ya haifar da samuwar katangar siminti mai ƙarfi, maimakon haka.

Daga baya, tare da gyare-gyaren 2013, wanda ya sa ya sami lambar yabo ta Gwamna Janar na gine-ginen RDHA, sun yi nasarar gyara kurakuran da aka yi a baya. Wannan a ƙarshe ya haifar da samar da mafi kyawun kyan gani da kyan gani don ɗakin karatu. Ku ziyarci wannan wurin da ke cike da fasaha kuma ku rasa kanku a cikin rukunin littattafan da aka yi bikin.

Halifax Central Library

Babban ɗakin karatu na Halifax sanannen ɗakin karatu ne na jama'a da ke tsakiyar Nova Scotia, Kanada. Tana zuwa ƙarshen titin Lambun bazara akan titin Sarauniya a Halifax.

Laburare shine fuskar ɗakunan karatu na jama'a na Halifax kuma an san cewa ya maye gurbin Laburaren Tunawa da Lambuna na Spring Garden. Ko da yake tsarin “akwatin” na wannan ɗakin karatu ya kusan cika shekaru huɗu, nunin gine-ginensa yana magana game da tarihin garin; ta yadda bene na 5 na ginin ya fito da ban mamaki daga ginin da ke raba Harbor Halifax da Halifax Citadel.

Idan kuna son jin daɗin ra'ayoyi masu ɗaukar numfashi na birni, a can a cikin gidajen cantilever akwai ingantaccen ɗakin zama na birni wanda aka gina don yin wannan aikin, kawai. 

Baya ga tarin tarin litattafai da aka jera a rumbun sa, wannan sabon gidauniya kuma yana ba da abubuwan more rayuwa iri-iri ga masu ziyara kamar wuraren shaye-shaye, dakunan jama'a don shirye-shirye daban-daban, da kuma babban dakin taro. Babban abin burgewa na wannan ginin shine katangar bene na biyar da ke saman filin shiga. Matakan tsaunuka suna rutsawa da ban mamaki-suke ketare atrium na tsakiya suna nuna gaskiyar ginin da ma'anarsa na mahallin birni.

A cikin shekarar 2014, saboda kyakkyawan tsarinsa, dakin karatu ya samu nasarar lashe lambar yabo ta Laftanar Gwamna a fannin gine-gine da kuma lambar yabo ta Gwamna Janar a fannin gine-gine a shekarar 2016.

John. M Harper Library, Waterloo, Ontario

An yi bikin wannan kyakkyawan ɗakin karatu na zamani mai hoto don dalilai biyu: ƙwaƙƙwaran ruwan hoda mai ɗorewa wanda ya rungumi dakin motsa jiki da rufin ɗakin karatu, yana haifar da shagala akai-akai ga tsutsotsi waɗanda suke jin rarrabuwa akan laya na littafin da kyalli na wurin.

Kamar yadda bayanin rubutun da masu gine-ginen ɗakin karatu suka bayar, wannan ɗakin karatu mai ma'ana da yawa da kuma wurin shakatawa na al'umma ya buƙaci su haɗa shirye-shirye daban-daban guda biyu: na farko shine biyan bukatun abokan ciniki daban-daban guda biyu kuma na biyu shine ikon haɓaka ayyukan al'umma. . Makasudin farko shine don samar da daidaitaccen kayan aiki wanda abubuwa da yawa na shirye-shirye ke tattaunawa lokaci guda ta hanyar dabaru daban-daban na tsarin gine-gine.

Wurin ɗakin karatu ya haɗa da wuraren karatu don yara, manya da matasa kuma suna maraba da ƙungiyoyi don sassauƙar koyo da haɓaka al'umma. Hakanan akwai wani yanki mai fa'ida na bincike na kwamfuta wanda ake nufi don ci gaban koyo da dalilai na nishaɗi.

Cibiyar Morrin, Quebec City

Cibiyar Morrin an gina ta ne a kan barikin soji kuma an gina ta ne daga kwalejin Presbyterian da ta juya kurkuku. An san cibiyar da farko a matsayin Cibiyar Al'adu a cikin tsohuwar Quebec, Kanada. An ƙera ɗakin karatu don sanin gudummawar tarihi da al'adun zamani na taron jama'a masu magana da Ingilishi na gida.

Laburaren ya tanadi sararin harshen Ingilishi mai zaman kansa don al'ummar adabi da tarihi na Quebec, wuraren tarihi da dama don al'amuran al'adu da jerin ayyukan fassara ga masu sha'awar.

Laburaren harshen Ingilishi gida ne ga Cibiyar Morrin tun daga shekara ta 1868. Yanzu ƙungiyar adabi da tarihi na Quebec, ɗaya daga cikin tsoffin da'irar adabi na Kanada. Tsofaffi wanda ya kasance sau ɗaya a wani lokaci wanda namu Charles Dickens ya shirya. Mamaki ya isa? An san ɗakin karatu da littattafan ban mamaki tun daga ƙarni na 16. Idan kun kasance mai sha'awar ziyartar wuraren tarihi, ya kamata ku je zuwa Cibiyar Morrin nan da nan!

Vancouver Public Library

Laburaren Jama'a na Vancouver sanannen tsarin ɗakin karatu ne na jama'a wanda aka gina don birnin Vancouver, British Columbia. A cikin 2013, fiye da maziyarta miliyan 6.9 daga ƙasar da ma bayanta sun ziyartan Laburaren Jama'a na Vancouver, tare da masu ba da rancen aro kusan abubuwa miliyan 9.5 waɗanda suka haɗa da CD, DVD, littattafai, Jaridu, Wasiƙai, littattafan ebooks, da mujallu daban-daban.

A wurare daban-daban 22 (duka kan layi da na layi), Laburaren Jama'a na Vancouver yana hidima kusan membobin ɗakin karatu 428,000 kuma yanzu ana ɗaukarsa a matsayin ɗakin karatu mafi girma na uku a ƙasar Kanada. Wannan ɗakin karatu na jama'a mai matukar ma'amala kuma yana tattare da ingantaccen tarin littattafai marasa adadi da abun ciki na dijital.

Har ila yau ɗakin karatu yana ba da cikakkun bayanai na al'umma, shirye-shirye daban-daban na ba da labari ga yara, manya, da matasa, kuma yana ba da tallafi ga mutanen da ba su da gida. Ba abin mamaki bane? Baya ga waɗannan ayyuka, ɗakin karatu yana ba da damar samun bayanai masu fa'ida da sabis na tunani don buƙatun yau da kullun kamar ilimin bayanan bayanai na rubutu, sabis na lamuni tsakanin ɗakin karatu da ƙari.

Scarborough Civic Center Library

Scarborough Civic Center Library Cibiyar Cibiyar Jama'a ta Scarborough ita ce hukuma ta 100th na Laburaren Jama'a na Toronto, wanda ke wakiltar yadda ɗakin karatu zai yi kama da shi a ƙarni na 21st. Ingantacciyar fasahar kere-kere, maraba ga yawan jama'a da ke ci gaba da haɓakawa, da kuma bikin zane-zane na ban mamaki, reshen ya keta matsayinsa na farko yana aiki a matsayin yanki na yanki. Yana aiki a matsayin mayar da hankali na gama-gari na girman kai ga mazaunan birni gabaɗaya.

Laburaren ya shimfiɗa har zuwa gefen kudu na Cibiyar Civic Scarborough, alamar tambarin farar fata mai tsayin sama wanda masu zanen kaya Moriyama & Teshima suka kirkira a cikin 1973. Matsayin da aka lissafta ɗakin karatu a kusurwar ƙarshen kudu na Cibiyar Jama'a yana ƙara jaddada kewayenta ta hanyar ƙirƙirar wurare daban-daban da haɗi. Kusa da babban ƙofar ɗakin karatu, ginshiƙai masu karkatar da su suna haifar da sabon filin wasa akan layin Tutar Gundumomi.

Zuwa ƙarshen ɗakin karatu na yamma, wani lambun da aka yi birni yana rungumar gefen babbar hanyar masu tafiya a ƙasa. Yana ba da hanya zuwa ƙofar gaba ta biyu zuwa wannan ɗakin karatu na Cibiyar Jama'a. Gabaɗaya, wannan ɗakin karatu ya zama dole-ziyarci don ƙwaƙƙwaran gine-ginensa da kuma ƙirar sa.

Surrey Civic Center Library, BC

Ba za a iya ganin layin Laburaren Cibiyar Jama'a na Surrey ba kawai a matsayin sakamakon hasashen mai zane. Abin sha'awa, an tsara harsashin ginin tare da taimakon mazauna Surrey ta hanyar shirin musayar ra'ayi wanda ƙungiyar ƙira ta kafa-Bing Thom Architects. Kuna iya duba su akan Facebook, Instagram, YouTube, Flicker ko Twitter.

Shirin yana nuna daidai da buƙatun al'umma daban-daban, kamar haɗa ɗakin wasan kwaikwayo, ɗakin kwana da ake nufi don sasantawa da sarari da aka tsara musamman don matasa. A cikin yanki mai faɗin murabba'in ƙafa 82,000, ɗakin karatu na Cibiyar Cibiyar Surrey ta ƙunshi babban ɗakin karatu na yara, kusan kwamfutoci 80 don amfanin jama'a, 24/7 Wi-Fi, kantin kofi mai daɗi da sauƙi, da ɗakuna masu shiru marasa damuwa don nazarin mutum da kuma ware wurare da aka keɓe don taron manyan ƙungiyoyi.

Ginin ya ba da damar yin amfani da yawan jama'ar birane don samun fa'ida, yana ƙirƙirar ma'auni daban-daban na sararin samaniya waɗanda ke farawa daga babban ƙofar shiga, karatun ɗakunan da ke da ikon tsara manyan abubuwan da suka faru zuwa ɗakuna masu ƙananan rufi don tarawa kuma, a ƙarshe, ƙananan ɗakuna masu zaman kansu don nazari. dalilai.

Library of Parliament, Ottawa

Yana da wuya a gano inda za a kalli cikin wannan ɗakin karatu na majalisar da aka baje. Da farko an kafa shi don taimakawa wajen samar da bayanai ga 'yan majalisar da ma'aikatansu daban-daban. Dogayen katako mai ƙayatarwa, shimfidar bene mai kyan gani, da rufin sama mai siffar kubba duk suna haifar da yanayin zamanin Victoria lokacin da aka gina shi. Zamanin Victoria ya kasance lokacin da gine-gine ke kan kololuwar sa kuma aka yi wa gine-gine ado da girma kamar kek na aure.

An gano Laburaren Majalisa a matsayin cibiyar bayanai ta tsakiya da wurin bincike don Majalisar Kanada. An ƙara ƙarin kuma an gyara wurin sau da yawa tun lokacin da aka fara ginin a shekara ta 1876.

Gyaran baya na ƙarshe ya faru tsakanin 2002 da 2006, duk da cewa tsarin farko da ƙayatarwa sun ci gaba da kasancewa da gaske. Ginin yanzu yana aiki azaman alamar Kanada kuma yana bayyana akan lissafin Kanada na dala goma. 

Vaughan Civic Center Resources Library, Ontario.

A Cibiyar Civic ta Vaughan, ba kwa buƙatar jin tsoron yin magana da babbar murya saboda sabon ɗakin karatu na Vaughan yana sha'awar kuma yana mutunta 'yan iska. An ƙaddamar da ɗakin karatu a cikin shekara ta 2016, kuma mafi kyawun sashi game da wannan ɗakin karatu shi ne cewa yana maraba da nau'o'in ilmantarwa na zamani, irin su hada da rumbun rikodi da shigar da tashar gaskiya. An ƙirƙiri waɗannan wuraren koyo ne bayan zaman zuzzurfan tunani na hangen nesa da binciko mutane masu tasowa da ra'ayoyinsu a cikin wannan zamani na dijital.

Za mu iya kiran waɗanda suka yi na Vaughan Civic Center Resource Library masanan hangen nesa don kawo canje-canje na juyin juya hali a cikin ɗakunan karatu domin ya dace da tsammanin ci gaban dijital. Laburaren yana sadaukar da kansa ga taron jama'a, koyo, shiga cikin ayyuka daban-daban da kuma yin mu'amala akan batutuwan da aka zaɓa.

Ƙididdigar lissafi na ɗakin karatu a cikin nau'i na madauki a kusa da tsakar gida wani misali ne na ƙayyadaddun ra'ayoyin da suka mamaye juna, wani abu da ɗakin karatu ke murna da wa'azi.

Grande Bibliothèque, Montreal

Grande Bibliothèque Library sanannen ɗakin karatu ne na jama'a a Montreal, Quebec, Kanada. Nunin ɗakin karatu wani ɓangare ne na Bibliotheque et Archives (BAnQ). Tarin ɗakin karatu ya ƙunshi ayyuka kusan miliyan huɗu gabaɗaya, waɗanda suka haɗa da litattafai miliyan 1.14, microfiches miliyan 1.6, da takardu kusan biliyan 1.2. Yawancin waɗannan ayyukan an rubuta su da Faransanci. Kusan 30% na shi yana cikin yaren Ingilishi, kuma sauran ayyukan suna baje kolin dozin iri-iri.

Babban abin ban mamaki game da ɗakin karatu shine cewa yana da sararin shiryayye mai tsawon kilomita tamanin don ɗaukar littattafan. Ba wannan kadai ba, har ila yau ɗakin ɗakin karatu yana ɗauke da tarin kafofin watsa labaru na musamman wanda ya haɗa da DVD na kiɗa 70,000, fina-finai na hannu 16000 akan DVD da Blu-ray, waƙoƙin kiɗa 5000 da shirye-shiryen software kusan 500, duk akwai don aro. Laburaren kuma yana da haɗe-haɗe sosai a cikin zaɓinsa na tarin da nuni; wani sashe na daban na ɗakin karatu yana riƙe da takardu kusan 50000 waɗanda naƙasasshen gani za su iya karantawa, rubutun makafi da littattafan sauti.

Laburaren na zamani ne a cikin tsarin gine-ginensa, tare da ginin bene mai hawa hudu mai dauke da faranti na gilashin U wadanda ba a taba gani ko amfani da su ba a Arewacin Amurka. An sanya faranti a kwance akan tushen tagulla don auna tsayin tsarin.

KARA KARANTAWA:
Duk wanda ya ziyarci Kanada a karon farko yana yiwuwa ya so sanin al'adun Kanada da al'umma wanda aka ce yana ɗaya daga cikin mafi ci gaba da al'adu da yawa a yammacin duniya. Koyi game da Jagora ga Fahimtar Al'adun Kanada.


Duba ku cancanta don eTA Kanada Visa da kuma nema don eTA Kanada Visa awanni 72 kafin tashinku. 'Yan Birtaniya, 'Yan ƙasar Italiya, Mutanen Spain, Citizensan ƙasar Faransa, Jama'ar Isra'ila, Jama'ar Koriya ta Kudu, 'Yan ƙasar Fotigal, Da kuma 'Yan ƙasar Chile na iya yin amfani da layi akan eTA Kanada Visa. Idan kuna buƙatar kowane taimako ko buƙatar kowane bayani ya kamata ku tuntubi namu helpdesk don tallafi da jagora.